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MATUMIZI ya nishati safi ya gesi ya kupikia yanazidi kuimarika siku hadi siku.

Kuongezeka kwa matumizi haya, kumekiibua Kituo cha Utafiti, Ubunifu na

Uendelezaji wa Serikali Mtandao (e-Government Research, Innovation and

Development Centre - eGOVRIDC), kufanya ubunifu kwa kutengeneza

mfumo wa ufuatiliaji wa gesi kidijitali.

Mfumo huu ujulikanao kama ‘Gas Monitoring System’, unalenga

kuwawezesha watumiaji kutambua kiasi cha gesi kilichobaki baada au wakati

wa matumizi.

Kupitia mfumo huu, watumiaji wataweza kufuatilia kiwango cha gesi kilichopo

kwa wakati, hata wanapokuwa mbali na makazi yao.

Aidha, mfumo huu unatarajiwa kuwa suluhisho la kadhia inayowapata

watumiaji wa gesi za kupikia majumbani, pale nishati hiyo inapoisha ghafla,

bila ya mtumiaji kuwa na taarifa.

Mfumo unavyofanya kazi

Mfumo wa ‘Smart Gas Monitoring’ unafanya kazi kwa kutumia teknolojia ya

IoT (Internet of Things), ambapo kifaa maalum kimebuniwa ili kupima kiasi

cha gesi kilichopo kwenye mtungi, na kuwasilisha taarifa hizo kwa mtumiaji

kupitia aplikesheni tumizi, atakayoiweka kwenye simu yake ya mkononi.

Aidha, mfumo huu umejengwa kwa kutumia kifaa cha kielektroniki, ambacho

kimeunganishwa na kihishi ‘sensor’ maalum za ultrasonic.

Sensori hizi hufanya kazi kwa kutuma mawimbi ya sauti kupitia kuta za mtungi

wa gesi, ili kuweza kupima kiwango cha gesi kilichopo.

Mawimbi ya sauti yanaporejea kwenye kifaa, data hii inakusanywa na

kuhifadhiwa, kisha taarifa hizo zinachakatwa na ‘microcontroller’ ili kubaini

asilimia halisi ya gesi iliyobaki kwenye mtungi.



Mara baada ya kuchakata taarifa, mfumo hutuma data hiyo kwenye seva ya

wingu (cloud server) kwa njia ya Wi-Fi, watumiaji wanaweza kuona asilimia

ya gesi iliyobaki kwa kutumia aplikesheni tumizi ya simu (mobile app), au

tovuti, huku wakipata taarifa za kila baada ya matumizi.

Vilevile, mfumo unatoa onyo la tahadhari ‘warning’ pale gesi inapokaribia

kuisha, kupitia ujumbe mfupi (SMS), taarifa hizi za tahadhari ni muhimu katika

kusaidia watumiaji kupanga matumizi yao ya gesi, huku wakifahamu ni wakati

gani watapaswa kujaza gesi.

Faida za mfumo huu

Mfumo wa ‘Smart Gas Monitoring’ unawawezesha watumiaji kufuatilia

kiwango cha gesi kwa wakati, na kufahamu kiasi cha gesi kilichopo, hivyo

kuweza kupanga matumizi yao ipasavyo.

Mfumo unaweza kutoa tahadhari ‘alert’ za gesi inapokaribia kuisha kuwa

kutuma ujumbe mfupi kwa mtumiaji na hivyo kuweza kupanga mipango yake

mapema.

Aidha, ufikiaji wa data mahali popote ni faida nyingine muhimu, taarifa

zinazohifadhiwa kwenye seva ya wingu, zinawapa watumiaji fursa ya kuzifikia

wakati wowote na mahali popote hasa wanapokuwa mbali na nyumba zao.

Kwa kutumia aplikesheni tumizi ya simu au tovuti, mtumiaji ataweza kupata

taarifa muhimu na kufanya maamuzi kwa wakati ikiwemo kuandaa fedha kwa

ajili ya ununuzi wa gesi.

Mfumo huu ni rahisi na rafiki kutumia kwani haimlazimu mtumiaji kuwa na

ujuzi wa kiufundi. Aidha, programu ya simu inatoa mwongozo mzuri wa

matumizi, hivyo hata wale wenye uelewa mdogo wa teknolojia wanaweza

kuitumia bila vikwazo.

Katika suala la kiuchumi, mfumo huu unaweza kusaidia biashara ndogo na za

kati kupunguza hasara zinazoweza jitokeza pale ambapo gesi huisha ghafla.


